
1 
 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS    

NEWSLETTER                                    MEI, 2019                             TOLEO NAMBA 024 

 

 
 
 
 
 
 

 
 

MHE. JANUARY Y. MAKAMBA 

         Waziri wa Nchi  

    (Muungano na Mazingira) 

 

 

 

MHANDISI JOSEPH K.MALONGO                              

Katibu Mkuu 
 

  
MHE. SAMIA SULUHU HASSAN 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya       

Muungano wa Tanzania 

                         

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 

 
      

       MHE. Mussa R. Sima 

      Naibu Waziri wa Nchi 

   (Muungano na Mazingira) 

 

 

 
 

BALOZI JOSEPH E. SOKOINE 

Naibu Katibu Mkuu 



2 
 

                                                                                              
                                                                                                                               

UJUMBE 

            
                                                                                                                                                                                                                                                         

"Ndugu wananchi, mtakumbuka 

kwamba Serikali imepiga marufuku 

uingizaji, usambazaji na matumizi ya 

mifuko ya plastiki kuanzia tarehe 1 ya 

mwezi wa 6 mwaka huu wa 2019. 

 

Marufuku hii haihusu vifungashio au 

plastiki zinazotumika ndani ya mifuko 

inayotumka kuhifadhia sukari, unga, 

saruji, mchele na bidhaa nyingne za aina 

hiyo.  

 

Marufuku hii pia haitahusika kwenye 

plastiki zinazotumika kuhifadhia 

vimiminika kama maji, maziwa na 

mifuko inayotumika kwa shughuli za 

kilimo na mambo ya afya. 

 

Ndugu zangu hii ni fursa pekee sasa kwa 

wafanyabiashara wadogo na wakubwa 

kuzalisha kwa wingi mifuko 

inayoruhusiwa kutumika ili kufanya 

Tanzania sasa kutumia mifuko inayofaa 

badala ya ile ya plastiki. 

 

Ndugu zangu niwatake Watanzania 

wote kutokomeza mifuko ya plastiki 

kwa ustawi wa afya, mazingira na 

maendeleo ya nchi."  

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN 
MAKAMU WA RAIS WA TANZANIA 
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HABARI 

 Waziri Makamba:Serikali haitaongeza  

 muda marufuku ya mifuko ya plastiki

aziri wa Nchi Ofisi ya 

Makamu wa Rais 

(Muungano na Mazingira) Mhe. 

January Makamba amesema 

kuwa Ofisi yake kamwe 

haitarudi nyuma kusimamia 

katazo la matumizi ya mifuko 

ya Plastiki ifikapo Juni Mosi 

mwaka huu ingawa baadhi ya 

watu wamekuwa wakilalamika 

kuwa kipindi kilichotolewa ni 

kifupi. 

Akizindua program maalumu ya 

kuelemisha umma juu ya 

“Marufuku ya Mifuko ya 

Plastiki nchini” Waziri 

Makamba amesema kuwa 

Kanuni zimeweka bayana aina 

ya mifuko ya plastiki iliyopigwa 

marufu na kuainishi aina za 

tozo na adhabu mbalimbali 

zitakazotolewa kwa kila kosa.  

“Tumepiga marufuku uingizaji, 

usafirishaji, uhifadhi na 

matumizi ya mifuko ya plastiki 

hapa nchini” hata hivyo kuna 

vifungashio ambavyo 

havitahusika na katazo hili 

mfano; vifungashio vya 

pembejeo za kilimo, madawa 

na baadhi ya vyakula," 

alisisitiza. 

Alisema agizo hili limekuwa 

shirikishi na kusisitiza kuwa 

wadau wote muhimu  

walishirikishwa ikiwa ni pamoja 

na wenye viwanda na 

wazalishaji wa mifuko mbadala.  

“Shirikisho la wenye viwanda 

waliniandikia barua na kuomba 

katazo la matumizi ya mifuko 

hii ya plastiki lianze kutumika 

mwezi Desema 2017, Serikali 

imetekeleza maombi haya 

mwaka mmoja baadae, sasa 

iweje watu walalamike kuwa 

muda hautoshi?” alihoji Waziri 

Makamba. 

Waziri Makamba amewata 

wawekezaji kutumia fursa ya 

kuwekeza katika uzalishali wa 

mifuko mbadala na kusisitiza 

kuwa kuwa kupitia kikao na  

Wazalishaji wa Mifuko mbadala 

wa plastiki kilichofanyika 

mapema mwezi huu wazalishaji 

wa mifuko mbadala 

wamethibitisha kuwa mbadala 

wa plastiki upo kwa kiasi cha 

kutosha. 

Alisema wafanya biashara 

wenye mzigo/shehena kubwa 

ya mifuko ya plastiki wajitokeze 

ili Serikali iweke mazingira rafiki 

ya kuwezesha kuuza bidhaa 

hizo katika Nchi na mataifa 

mbalimbali ambako bidhaa 

hiyo itahitajika. 

Aidha, Waziri Makamba 

ametoa onyo kwa ‘viwanda 

bubu’ ambavyo vimeendelea 

kuzalisha mifuko hiyo 

iliyopigwa marufuku na 

kusisitiza kuwa msako 

unaendelea.  

 

Waziri Makamba (pichani) 

amesisitiza kuwa Serikali 

imeunda kikosi kazi 

kitakachoratibu utekelezaji wa 

zoezi hili kikosi kazi 

kinachojumuisha watendaji 

kutoka Baraza la Taifa la 

Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (NEMC), Mamlaka 

ya Mapato Tanzania na Idara 

ya Uhamiaji. 

Taasisi zingine ni, Mamlaka ya 

Viwanja vya Ndege na Shirika 

la Viwango Tanzania. Wengine 

ni Mamlaka ya Chakula na 

Dawa, Jeshi la Polisi, Ofisi ya 

Mkemia Mkuu wa Serikali na 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa. 

Aprili 9 mwaka huu Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Mhe. 

Kassim Majaliwa alitangaza Juni 

Mosi 2019 kuwa mwisho wa 

matumizi ya Mifuko ya Plastiki 

hapa nchini. 

  

 

W 
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HABARI 

Serikali kuhakikisha mifuko mbadala 

inapatikana kwa wingi hapa nchini

erikali imesema 

imejipanga kuhakisha 

kuwa mifuko mbadala 

wa plastiki inapatikana kwa 

wingi ili kukidhi mahitaji. 

Hayo yamesemwa na Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Makamu 

wa Rais Muungano na 

Mazingira Mhe. January 

Makamba katika Mkutano na 

Waandishi wa Habari 

uliofanyika Jijini Dodoma. 

Alisisitiza kuwa katazo la 

Mifuko ya Plastiki 

lililotolewa jana na Waziri 

Mkuu Mheshimiwa Kassim 

Majaliwa linakuwa na nguvu 

kisheria kwa kuandika kanuni 

za katazo ya mifuko ya 

plastiki zitakazotangazwa 

katika gazeti la Serikali chini 

ya Sheria ya Mazingira na 

kutoa adhabu kwa kila mtu 

atakaekiuka utaratibu 

uliowekwa. Mifuko mbadala 

 “Kabla ya Serikali kutangaza 

hatua ya kupiga marufuku 

mifuko ya plastiki, ulifanyika 

utafiti na maandalizi ya 

mifuko mbadala. Uwezo wa 

kuzalisha upo na mifuko ya 

karatasi inayotumika Kenya 

na Rwanda inatumia 

malighafi inayozalishwa 

Mgololo-Iringa,Tanzania.” 

Makamba alisistiza 

Waziri Makamba ameainisha 

kuwa kuna vifungashio 

ambavyo havitapigwa 

marufuku ambavyo ni 

pamoja na vifungashio vya 

dawa za hospitalini, 

vifungashio katika sekta ya 

kilimo na ujenzi pia vile vya 

kuhifadhi maziwa na kutolea 

mfano wa vifungashio vya 

maziwa ya ASAS na Tanga 

Fresh, hata hivyo utaratibu 

maalumu utawekwa kwa 

wamiliki wa kukusanya 

vifungashio hivyo mara 

baada ya matumizi yake. Mif

 

Mifuko mbadala 

Akizungumzia juu ya 

ushirikishwaji, Waziri 

Makamba amesema kuwa 

zoezi hili limekuwa ni 

shirikishi na hatua 

iliyotangazwa na Waziri 

Mkuu sio ya kushtukiza kwa 

kuwa Ofisi yake iliratibu 

mikutano katika maeneo 

kadhaa nchini kusikiliza 

maoni ya wananchi kuhusu 

zuio la mifuko ya plastiki. 

Katika kukamilisha 

utekelezaji wa agizo la 

Waziri Mkuu, Waziri 

Makamba amesema Ofisi 

yake imeunda kikosi kazi cha 

kusimamia katazo hilo 

kikihusisha wajumbe kutoka  

Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira, 

Mamlaka ya Mapato 

Tanzania, Idara ya Uhamiaji, 

Mamlaka ya Viwanja vya 

Ndege na Shirika la Viwango 

Tanzania. 

Taasisi zingine ni Mamlaka 

ya Chakula na Dawa, Jeshi la 

Polisi na Ofisi ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali. Wengine 

ni Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 

na Wizara ya Mambo ya 

Ndani ya Nchi. 

 
 
 
 

S 



5 
 

 

 
                                                                                                                               

HABARI PICHA 

MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA 

 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania                   
 Mhe.Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha Kamati               
ya Mazingira ya Baraza la Mawaziri kilichofanyika katika               
ukumbi wa TAMISEMI jengo la Mkapa House jijini 
Dodoma.          
                                                                                                               

                          
 
 

 
 
 
 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na                                                                                                               
Mazingira, Mhe. January Makamba akizungumza na 
wawakilishi kutoka kutoka taasisi mbalimbali wanaounda 
kikosi kazi cha kutekeleza agizo la kupiga marufuku 
mifuko ya plastiki nchini. 
 

 

 

 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan akihutubia wakati wa uzinduzi 
 wa ripoti ya Mazingira Tanzania iliyoandaliwa na 
 Benki ya Dunia pamoja na Ofisi ya Makamu wa Rais  
Muungano na Mazingira uliofanyika jijini Dar es Salaam. 

 
 
 
 

 
 
 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Balozi 
Joseph Sokoine akiongea na Waandishi wa habari 
jijini Dodoma wakati akitoa maelezo kuhusiana na 
zoezi zima la katazo la mifuko ya plastiki. Pembeni 
yakeni Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Mazingira OMR 
Dkt Kanizio Manyika. 
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HABARI

 Wazalishaji Mifuko Mbadala        

wahakikisha soko la uhakika

Wazalishajji wa Mifuko Mbadala wamesema 

wamejipanga kukidhi mahitaji ya soko popote 

nchini na kwa muda muafaka wakati ambapo 

Serikali imepiga mifuko ya plastiki kuanzia Juni 

mosi mwaka huu. 

Wamesema mifuko mbadala inayozingatia 

utunzaji wa mazingira ipo ya aina nyingi na 

wanatarajia kuwa itakuwepo ya kutosha 

kuendana na pia na ukuaji wa uchumi. 

Wametoa kauli hiyo katika taarifa yao kwa 

umma ambapo wamesema tangu Serikali 

ilipotangaza katazo la matumizi ya mifuko ya 

plastiki wazalishaji wa mifuko mbadala 

walianza kuona fursa na kuanza kuzalisha 

mifuko hiyo. 

Waliongeza kuwa baada ya katazo hilo 

wazalishaji wa mifuko mbadala wameongeza 

kasi ya uzalishaji na tayari wameagiza mashine 

kwa ajili ya kuanza uzalishaji huo. 

Aidha, walibainisha kuwa wazalishaji wa 

mifuko mbadala wameanza kutoa mafunzo 

kwa watu mbalimbali na tunawaomba 

watanzania kuona fursa ya mifuko hiyo ikiwa 

ni sehemu ya kujitengenezea kipato. 

“Tunawahakikishia wananchi na wadau 

mbalimbali wanaotaka kuwekeza kwenye fursa 

hii kuwa malighafi inapatikana sehemu 

mbalimbali nchini kwa mfano karatasi 

inapatikana Mufindi Paper Mills Ltd na 

Tanpack Tissues Ltd. 

“Malighafi ya vitambaa laini inapatikana 

Harsho Group mjini Moshi, mikeka, katani na 

pamba vinapatikana maeneo mbalimbali nchini 

pia vitambaa vya nguo vinapatikana madukani 

na soko kuu la Kariakoo,” walisisitiza. 

Walitoa mwito kwa Watanzania kuona fursa 

ya mifuko mbadala kuwa ni sehemu ya 

kujitengenezea kipato kwani wazalishaji 

wameanza kutoa mafunzo kwa watu 

mbalimbali. 

Walishauri Serikali na taasisi husika kutoa 

mafunzo na teknolojia ya kutengeza mifuko 

mbadala na kuwa halmashauri zielekeze 

misaada na mikopo kwa vikundi au watu 

wanaoingia kwenye uchumi huu mpya wa 

mifuko hiyo. 

Walizishauri Serikali za Mikoa na Halmashauri 

mbalimbali kuelekeza nguvu zao kukuza 

uchumi wa wananchi wao kwa kuwekeza 

kwenye mifuko mbadala na kwa kufanya hivyo 

itasaidia kuondoa upungufu utakaojitokeza 

sambamba na kuchochea uchumi na kuacha 

mazingira salama. 

Katazo la mifuko ya plastiki lilitangazwa Aprili 

10, 2019 lilitangazwa bungeni na Waziri Mkuu 

Mhe. Kassim Majaliwa na linasimamiwa na 

Ofisi ya Makamu wa Rais ikishirikiana na kikosi 

kazi kutoka taasisi mbalimbali. 
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MAKALA

 Yafahamu madhara mbalimbali  

 ya kutumia mifuko ya plastiki 
ivi karibuni Serikali ilipiga marufuku 

uzalishaji, uingizaji, usafirishaji nje ya 

nchi, usambazaji, uuzaji na matumizi 

ya mifuko aina ya plastiki maarufu kama 

‘rambo’ inayotumika kubebea bidhaa. 

 

Katazo hilo lililotangazwa bungeni jijini 

Dodoma Aprili 9, 2019 na Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 

Kassim Majaliwa tayari limeanza kutekelezwa 

na ifikapo Juni mosi, 2019 ni mwisho wa 

matumizi yote ya mifuko hiyo.   

 

Katika kusimamia katazo hilo na kuhakikisha 

linatekelezwa kwa ufanisi, Ofisi ya Makamu wa 

Rais yenye dhamana ya kusimamia utunzaji wa 

Mazingira imeunda kikosi kazi ambacho 

kinaundwa na taasisi mbalimbali za Serikali. 

 

Serikali imechukua hatua madhubuti za kupiga 

marufuku matumizi ya mifuko hiyo ili kuepusha 

athari mbalimbali za kiafya zinazoendelea 

kujitokeza.  

 

Inawezekana wananchi wengi wamekuwa na 

mazoea ya kutumia mifuko ya plastiki kubebea 

bidhaa mbalimbali hususan za vyakula bila 

kujali athari za mifuko hiyo kwa afya za 

binadamu, wanyama na mazingira. 

 

Mifuko hii baada ya matumizi imekuwa 

ikitupwa ovyo na hata ikitupwa kwenye 

mashimo ya taka huweza kupeperushwa kwa 

upepo na kusambaa hivyo husababisha 

uchafuzi wa mazingira. Hata ikichomwa moshi 

wake una athari kwa binadamu.  

 

Pia mifuko ya plastiki haiwezi kuoza kwa 

haraka katika mazingira wanadamu walipo 

kwani inakadiriwa kuweza kudumu hadi zaidi 

ya miaka 500 na hivyo kuleta athari za muda 

mrefu n ahata ikichomwa huleta madhara ya 

kiafya. 

 

Huweza kusababisha saratani kwa binadamu 

kwani inapotumika kuhifadhia chakula cha 

moto, joto la chakula husika linachanganyika 

na plastiki hiyo na kutengeneza kemikali 

ambazo ni sumu. 

 

Mifuko ya plastiki inapochomwa huweza 

kusababisha uchafuzi wa hewa ambayo 

ikivutwa na binadamu husababisha saratani na 

kuathiri mfumo wa upumuaji. 

 

Madhara mengine yanayoweza kutokea ni 

kusababisha mafuriko katika maeneo ambayo 

kuna mifereji kutokana na kuziba kwa 

miundombinu ya majitaka na mifereji ya mvua. 

 

Kama ambavyo binadamu wanavyoweza 

kupata athari kutokana na matumizi ya mifuko 

hiyo hususan katika kubebea vyakula, pia 

wanyama nao huweza kuathirika. 

 

Wanyama mbalimbali ikiwemo mifugo kama 

ng’ombe, mbuzi au kondoo wanaweza kufa 

wanapoila na kuimeza mifuko hii. 

 

Inaendelea Uk. 7 

H 
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MAKALA

Madhara ya mifuko ya plastiki 
Inatoka Uk. 6 

Katazo hili linatolewa kauli na Waziri wa Nchi 

Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 

Mazingira), Mhe. January Makamba ambaye 

anasema Serikali itahakikisha linakuwa na 

nguvu kisheria. 

 

Anasema Serikali imeandaa kanuni za katazo 

hilo na tayari zimetangazwa katika gazeti la 

Serikali chini ya Sheria ya Mazingira na kutoa 

adhabu ya faini au kifungo kwa mtu 

atakayekiuka utaratibu uliowekwa. 

 

Akizungumzia juu ya ushirikishwaji, Waziri 

Makamba anabainisha kuwa katazo hilo la 

mifuko ya karatasi limekuwa ni shirikishi na 

hatua iliyotangazwa na Waziri Mkuu si ya 

kushtukiza. 

 

Waziri wa Nchi OMR, Mhe. January Makamba 

alipokutana na wadau wa mifuko ya plastiki 

 

Anasema kuwa Ofisi yake tayari ilisharatibu 

mikutano katika maeneo kadhaa nchini na 

kusikiliza maoni ya wananchi kuhusu katazo 

hilo la mifuko ya plastiki. 

 

Waziri Makamba anasisitiza kuwa Serikali 

itasimamia kikamilifu katazo hilo ifikapo tarehe 

hiyo ingawa baadhi ya watu wamekuwa 

wakilalamika kipindi kilichotolewa ni 

kifupi.Itakumbukwa kuwa awali Serikali 

ilitangaza kuzuia matumizi yote ya mifuko ya 

plastiki kuanzia Januari mosi, 2017. 

 

Hata hivyo baada ya mashauriano na 

Shirikikisho la la Wenye Viwanda Tanzania 

(CTI) na umma ilikubali kusogeza mbele hadi 

Desemba 31, 2017 ili kutoa muda kwa 

wajasiriamali, umma na CTI kujiandaa na 

utekelezaji wa katazo hilo. 

 

Kwa kutambua umuhimu na ukubwa wa jambo 

hilo, Serikali haikuanza kulitekeleza Januari 

mosi, 2018 ili kutoa muda wa ziada kwa 

wadau hao kujipanga zaidi. Hivyo kutokana na 

hilo katazo lilisogezwa mbele hadi kufikia Juni 

mosi, 2019 kama ambavyo imetangazwa na 

kutoa muda wa kutosha wa matayarisho   

 

Serikali imeunda kikosi kazi kitakachoratibu 

utekelezaji wa zoezi hilo ambacho 

kinajumuisha watendaji kutoka Baraza la Taifa 

la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC), Mamlaka ya Mapato Tanzania na 

Idara ya Uhamiaji. 

 

Taasisi zingine ni Mamlaka ya Viwanja vya 

Ndege, Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 

Mamlaka ya Chakula na Dawa, Jeshi la Polisi, 

Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali na Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI). 

 

Hata hivyo hivyo, Waziri Makamba 

anawaondoa hofu wananchi kwa kusema kuwa 

katazo hilo la mifuko ya plastiki halitahusu 

baadhi ya vifungashio vya bidhaa zikiwemo 

maziwa, mikate, pembejeo za kilimo, ujenzi, 

dawa na baadhi ya vyakula kama korosho na 

vinywaji kama maziwa ambavyo ni ni lazima 

vikidhi viwango vilivyowekwa na TBS). 
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HABARI PICHA

 MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA 

 

          

Naibu Waziri wa Nchi OMR-Muungano na 

Mazingira, Mhe. Mussa Sima (kulia) akizungumza 

katika kipindi cha 'Tujadiliane' kinachoandaliwa na 

wa Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari 

Tanzania (UTPC) na kurushwa na vyombo 

mbalimbali vya habari nchini. Kushoto ni 

mwendesha kipindi, Dotto Bulendu. 

 

 

 

 Meneja wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (NEMC) Kanda ya Kati Mwalimu Carlos 

Mbuta (kulia) akmsikiliza mfanyabiashara katika soko 

la majengo jijini Dodoma ambaye bado anatumia 

mifuko ya plastiki ambaye aliahidi kuiacha kabla ya Juni 

1. Tukio hilo lilifanyika wakati kikosi kazi kilichofanya 

opeesheni maalumu kufuatilia namna katazo la kifuko 

ya plastiki linavyotekelezwa katika maeneo mbalimbali 

jijini humo. 

Naibu Waziri wa Nchi OMR-Muungano na 

Mazingira, Mhe. Mussa Sima (wa pili kulia) 

akioneshwa na kukabidhiwa mfuko mbadala na 

Mkurugenzi Mtendaji wa UTPC, Abubakar Karsan. 

 

 

 

 

 

 

Afisa wa mazingira katika jiji la Dodoma, Ali Mfinanga 

(aliyeshika mfuko) ambaye ni sehemu ya Kikosi kazi cha 

marufuku ya mifuko ya plastiki akizungumza na 

mfanyabiashara katika soko la majengo jijini Dodoma 

wakati kikosi kazi hicho kilichofanya ziara kuangalia 

namna katazo la mifuko ya plastiki linavyotekelezwa. 
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KATUNI
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Limetolewa na Kitengo cha 
 Mawasiliano Serikalini 

 
Ofisi ya Makamu wa Rais 

 
MAWASILIANO: 

S.L.P. 2502 
Dodoma, Tanzania  

Simu: +255 266 235 2038 
Fax: +266 235 0002 

Barua pepe: ps@vpo.go.tz 
                       km@vpo.go.tz 

Tovuti: www.vpo.go.tz 
Facebook: Ofisi ya Makamu wa Rais wa Tanzania 

Whatsapp: 0685 333 444 
 
 

 
 
 


